ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าวของเครื่องใช้ไฟฟ้าในครัวพร้อมด้วยวัสดุอุปกรณ์ที่จำเป็น  (อ่าน 3 ครั้ง)

skyzy.z88

• Hero Member
  • รับทำ SEO No.1 SEONo1.co.th
ของใช้ไฟฟ้าในครัวด้วยกันเครื่องมือที่จำเป็น

ปัจจุบันนี้นี้มีข้าวของไฟฟ้าพร้อมด้วยวัสดุอุปกรณ์ผิดแผกๆภายในครัวที่สมัยใหม่จากเดิมมากมายเลยจ้าค่ะ เพ่งพินิศได้ว่าที่อยู่สมัยใหม่จะมีครัวที่ประกอบไปด้วยอุปกรณ์ของใหม่มากมาย ทั้งนี้ยังมีของใช้กระแสไฟฟ้าเพื่อความฉลุยสบายกันเนื่องจากนะคะ วันนี้เรามาทำความรู้จักเกี่ยวกับสิ่งของเครื่องใช้ไฟฟ้ากับวัสดุอุปกรณ์ของเครื่องครัวกันดีกว่าจ้ะ

• เตาหุงต้ม

เป็นเครื่องครัวที่จำเป็นต้องมากมายก่ายกองเลยจ้าคะ ซึ่งเราอาจจะจำแนกแยกแยะประเภทได้ต่อจากนั้นค่ะการแบ่งตามลักษณะการจัดตั้ง มี 2 แบบ คือ

• การติดตั้งแบบลอยตัวนี้ ถ้าเป็นเตาที่มีเอกลักษณ์ศรีษะเตาอย่างเดียว นั้นจำนวนมากเราจะวางเร็ว้บนเคาน์เตอร์ ซึ่งเคาน์เตอร์จะทำให้ต่ำลงมาเมื่อวางเตาแล้ว ด้านบนของเตาจะเท่ากับสัดส่วนเคาน์เตอร์พอดีค่ะ
  • การติดตั้งแบบเจาะฝัง เตาลักษณะนี้เป็นที่นิยมกันอย่างมากมายในครัวสมัยใหม่เลยนะคะ จะ ตัวเตาเจาะฝัง ทันที้ ในเคาน์เตอร์ซึ่งจะมีศรีษะเตาโผล่ขึ้นมาเท่านั้นเองค่ะ เพื่อความเรียบหรู สบาย สบาย ของครัวค่ะ

การแบ่งตามลักษณะการใช้เชื้อเพลิงมี 3 แบบ คือ

• แบบใช้แก๊ส นิยมใช้กันมากมายยิ่งนักนั่นเป็นมีตู้อบอยู่ในตัวข้างล่างด้วยนะคะ
  • แบบใช้กระแสไฟฟ้า
  • แบบใช้ถ่าน (ซึ่งแบบนี้ไม่นิยมเข้าประจำที่เร็ว้ในห้องครัวบรรลุผลสำเร็จรูป)

• อ่างล้างจานหรือซิงค์น้ำ

จะมีหลายหลากแบบเลยคะค่ะที่เร็วมาก้ให้พวกเราได้คัดกัน เพื่อความเข้ารูปกับการใช้งานพร้อมทั้งรูปแบบของห้องครัวเรามีครั้นแล้วจ้ะ

• แบบหลุมเดี่ยวไม่มีที่พักจาน
  • แบบหลุมคู่ไม่มีที่พักจาน
  • แบบหลุมเดี่ยวมีที่พักจานข้างเดียว (ซ้ายหรือขวา)
  • แบบหลุมผู้เดียวมีที่พักจาน 2 ข้าง
  • แบบหลุมคู่มีบ้านพักจานข้างเดียว
  • แบบหลุมคู่มีบ้านพักจาน 2 ข้าง
  • แบบหลุมเดี่ยวมีที่พักจานและหลุมเล็กเนื่องด้วยอาหาร
  • แบบหลุมคู่มีที่พักจาน 2 ข้างพร้อมทั้งหลุมกะทัดรัด เพื่อจะเศษอาหารตรงกลาง หรือชนิดที่ฝังตัวอยู่ในเคาน์เตอร์

• ตู้เย็น

ปัจจุบันนี้ตู้เย็นได้กลายเป็นเครื่องใช้ไม้สอยห้องครัวที่มีความจำเป็นไปแล้วนะคะ ด้วยเหตุว่าสามารถประมวลของกินในทันที้ได้นานๆนั่นเองจ้ะ ด้วยกันรวมทั้งมีความง่ายๆสบายสำหรับเพื่อการจับจับออกมาเหมือนกันนะคะการจะเฉพาะเจาะจงเลือกตู้เย็นในเฉพาะละบ้านนั้น จะขึ้นอยู่กับความอยากด้วยกันการใช้แรงงานในเฉพาะละที่อยู่ค่ะ ตู้เย็นที่มีจำหน่าย ตามตลาดโดยมากจะมีปริมาตรตั้งขนาดนั้น 4 คิว ถึง 16 คิว ให้ท่านสามารถเฉพาะเจาะจงเลือกได้ตามความปรารถนากันเลยจ้ะคะ

• อุปกรณ์อื่นๆ

นั่นก็คือสิ่งของไฟฟ้าทุกชนิดที่ใช้ในครัว ซึ่งเครื่องมือเสริมเหล่านี้จัดได้ว่าเป็นสิ่งที่อำนวยผลประโยชน์ให้กับชีวิตประจำวัน พร้อมกับอำนวยความคล่อง สบาย ให้กับการประกอบอาหารได้อย่างมากเช่น

• เตาไมโครเวฟ เกี่ยวกับครัวสมัยนี้ เตาไมโครเวฟมีจุดสำคัญ พร้อมทั้งมีคุณประโยชน์ในการใช้อุ่นอาหาร หรือ ประกอบอาหารได้ทั้งยาก-ง่าย เตาไมโครเวฟยังเป็นเครื่องที่เอาใจช่วยประหยัดเวลาในครัวได้ดี
  • หม้อหุงข้าวไฟฟ้า
  • กระติกน้ำร้อน
  • ที่ปิ้งขนมปัง
  • เตาอบ ด้วยกันข้าวของเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆอีกมากมาย

• เฟอร์นิเจอร์ชุดครัว
  • ตู้เก็บของชั้นบน หรือตู้แขวนข้างบน เป็นตู้ที่ใช้รวบรวมของแหวกแนวๆที่มีความจึงจำเป็นต้องใช้ในครัว ซึ่งเราทำเป็นจะดีไซน์ให้เป็นตู้สวมกับข้าวด้วยก็ได้
  • เคาน์เตอร์ หรือชั้นวางของ ( Work Top) เป็นที่วางเตาหุงต้ม พร้อมทั้งอ่างล้าง ปกติเคาน์เตอร์ในครัว ควรทำเอาสูง 80 ซ.ม. พร้อมด้วยกว้าง 60 ซ.ม.ซึ่งการจัดวางนั้น จะขึ้นอยู่กับการวางแปลนของแค่นั้นละคน พร้อมด้วยต้องมีเนื้อที่ เพียงพอ กับการใช้งาน ที่ตั้งที่วางเตา จะต้องมี เนื้อที่ทั้ง 2 ข้างให้ว่างเพื่อที่จะเอาไว้ วางของในขณะ ประกอบอาหาร
  • ตู้ประมวลของชั้นล่าง จำนวนมากจะประมวลพวกถ้วยชาม หม้อ กระทะ พร้อมด้วยเครื่องมืออื่นๆ ตู้เก็บของชั้นล่าง ทำได้ที่จะดีไซน์ ให้ปรับระดับได้ เพื่อทันใจ้เก็บของจำพวกใหญ่ หรืออาจจะมีตะกร้ารวดเร็ว้ เพื่อให้ประมวลถ้วย ชาม ด้วยก็ได้ บางตู้อาจออกแบบเร็ว้ เพื่อจะใส่ถังแก๊ส ซึ่งสิ่งเหล่านี้ทั้งเจ้าของที่อยู่ ด้วยกันนักร่างโครง จะต้องศึกษาให้ตรงกัน โดยพิจารณาถึงความพึงประสงค์ของเจ้าของบ้านเป็นหลัก

การคัดเลือกซื้อเครื่องครัวที่ถูกต้อง

• ควรเลือกสรรซื้อจาน ชาม ช้อน ส้อมในลักษณะที่เป็นชุดๆ เพื่อความงาม เหมาะแก่การใช้เป็นมากเลยล่ะค่ะ
  • ถ้าคุณปรารถนาให้ครัวคุณสวยงาม เรียบหรู ตู้ที่ใส่เครื่องครัวควรจะเป็นตู้ในลักษณะที่โชว์ชุดเครื่องครัวไปด้วยนะคะ
  • ที่วางแก้ไขวเพื่อไม่ให้กินพ้นที่ควรซื้อแบกรณีี่แวน หรือที่วางแบบติดผนังนะคะ จะทำเอาพื้นที่ครัวกว้างไปแถม ผนังครัวยังไม่โล่งจนเกินไปเหมือนกันค่ะ
  • ส่วนที่คิดว่ามอมแมมซ้ำๆๆเช่นโต๊ะทำอาหาร ชั้นวางเตา เคาน์เตอร์ต่างๆที่คิดว่าน่าจะโดนพวกเศษอาหาร ให้คุณ เลือกซื้อที่ทำจากสเตนเลส หรือกระเบื้องเสียพนันนะคะ เนื่องมาจากมันจะทำความสะอาดได้ง่ายค่ะ
  • ตู้ควรมีปริมาตรที่เข้ารูป ไม่ใช้คัดเลือกใหญ่จนเกินไปนะคะ เพราะจะเป็นเหตุให้ดูเกะกะ พื้นที่ครัวแคบด้วยซ้ำนะคะ แม้ว่าเล็กจนเกินไปจะทำให้ประมวลอุปกรณ์ไม่หมด ล้นออกมานอกตู้ดูระเกะระกะไม่งามเอาเสียพนันเลย ควรเลือกสัดส่วนที่ พอดี จะทำให้พื้นที่ครัวกว้าง แล้วยังดูเป็นระเบียบเรียบร้อย อีกทั้งสามรถใส่ของหรืออุปกรณ์ต่างๆไไม่เท่าท่า่างครบ ครันเลยล่ะค่ะ
  • หากคุณมุ่งหวังให้เครื่องมือเครื่องครัวดูเสมอเหมือนใหม่อยู่ทุกขณะ ควรเลือกสรรเครื่องมือที่มีผิดมันจะช่วยได้เยอะเลยนะ คะ ยิ่งถ้าเป็นเครื่องมือที่สะท้อนแสงแล้วด้วย มันจะไม่ค่อยเห็นรอยขีดข่วน ทำเอาดูเสมอเหมือนใหม่อยู่ทุกขณะเลยล่ะ ค่ะ
  • แม้ว่าจำเป็นจะต้องมีโต๊ะทานข้าวอยู่ในครัว ควรคัดเลือกโต๊ะที่สามารถพับเก็บได้นะคะ เพราะว่าจำได้พับประมวลเวลาที่ไม่ ใช้งาน เพิ่มความกว้างแก่พื้นที่พร้อมด้วยค่ะ
  • คุณควรเลือกสรรซื้อความจุของตู้เย็น หม้อหุงข้าวกับไมโครเวฟให้เหมาะสำหรับจำนวนสมาชิกในครอบครัว เนื่องจาก นอกจากจะประหยัดไฟแล้ว ยังเอาใจช่วยให้ไม่เปลืองเนื้อที่ในครัวเพราะว่าล่ะค่ะ
  • ควรเจาะจงเลือกซื้อขวดแก้วมาเพื่อไว้เพื่อจะสวมเครื่องปรุงด้วยนะคะ เพราะว่าจะได้เพื่มความกล้วยๆ แล้วยังดูเป็น ระเบียบเรียบร้อย เพราะด้วยค่ะ
  • เมื่อคุณได้เจาะจงเลือกซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้ากับอุปกรณ์เครื่องครัวแล้วคุณควรจะจัดสิ่งของเหล่านั้นให้เป็นระเบียบ เข้าที่เข้าวิถี เพื่อความสวยสดข้างในห้องครัวด้วยนะคะ วันนี้เรามีการใช้งานอุปกรณ์ผิดแผกแตกต่างมาบอกค่ะ เพื่อความปผ่านภัยพร้อมด้วยป้องกันการเปลืองหายได้เหตุด้วยนะคะ

คำค้นหาที่เกี่ยวข้อง : เครื่องใช้ไฟฟ้าในครัว [pr]

Tags : เครื่องใช้ไฟฟ้าในครัว